ขอถามก่อนจะเข้าอู่ครับ....

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31715
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31715

โลมาหลงฝูง...
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
5 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
พึ่งจะมานั่งสังเกตรถตัวเอง คือว่าล้อหน้าข้างซ้ายมันยื่นออกมาจากซุ้มล้อมากกว่าล้อขวาอยู่ประมาณ 0.5-1.0 นิ้ว น่ะครับ และเวลาเลี้ยวซ้ายมันก็ดังเหมือนอะไรมันลั่นๆ แก็ก แก็ก เป็นเวลาหักเลี้ยวสุด ไม่สุดไม่เป็น แต่เลี้ยวขวาไม่เป็นอะไรเลย...

รายละเอียดประกอบการแนะนำเพิ่มเติม
1. ใช้ดุม sky 32 gts
2. ล้อหน้า 18 ก. 9.5 ออฟ 30 ต้องรอง สเปเซอร์ 15 มม. ไม่งั้นติดแกนโช้ค ทั้ง 2 ข้าง(เฉพาะล้อหน้านะครับ)
3. โช้คเป็นโอลิน สปริงขดใหญ่ ปรับหนืด

อยากจะถามว่า
1. ถ้านำไปตั้งศูนย์จะแก้ไขเรื่องที่ล้อหน้ายื่นไม่เท่ากันได้มั๊ยครับ
2. ต้องแก้ไขในส่วนใดครับ (มันเป็นเพราะอะไร)
3. หรือเซฟมันต้องเป็นอย่างนี้ กรณีถ้าใส่ล้อยื่นมากๆ

รบกวนทีครับ :sweat:

เพิ่มเติม..
คอนเฟิร์มแล้วคับว่าเวลาเลี้ยวสุด ยางไม่เบียดกับอะไรเลย แต่ไม่แน่ใจว่ามันดังจากอะไร (ก้มดูตอนรถจอดอยู่กับที่แล้ว)

เป็นตั้งแต่ใส่ล้อ 18 , ใส่ 17 ไม่เป็นเพราะล้อมันไม่ล้นเลยไม่เห็น และก็ยังไม่เคยเอาไปตั้ง 0 เลยครับ

มุมแคมเบอร์มันไม่เท่ากันมั้งครับ

แล้วดูยื่นไม่เท่ากัน

ลองตั้ง 0 ดูก่อนครับ ถ้าไม่หายก็อาจจะเป็นที่แก้มหน้าไม่ข้างใดข้างหนึ่งโดนมาแล้วทำไม่เท่ากัน ครับเพราะของผมเจ้าของเก่าโดนแก้มซ้ายมามันป่องกว่าอีกข้างทำให้ล้อแต่ละข้างดูไม่เท่ากัน

ลองตั้ง 0 ดูก่อนครับ ถ้าไม่หายก็อาจจะเป็นที่แก้มหน้าไม่ข้างใดข้างหนึ่งโดนมาแล้วทำไม่เท่ากัน ครับเพราะของผมเจ้าของเก่าโดนแก้มซ้ายมามันป่องกว่าอีกข้างทำให้ล้อแต่ละข้างดูไม่เท่ากัน
โอ้ อันนี้น่ากลัว:sweat:

พี่เหวก เสาร์นี้เอามันมาโชว์หน่อยเด๊ะ

รถผมกับน้องชายก็เป็นเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้หรือปล่าว ไอ้ที่ดังเวลาเลี้ยว ไม่ทราบว่าเวลาจอดรถแล้วหักเลี้ยวซ้ายสุดมันดังหรือปล่าว หรือเป็นเฉพาะตอนรถเคลื่อนที่เท่านั้นครับ สงสัยจัง รถผมมันก็มีอาการแบบนี้เหมือนกัน แต่มีเสียง จี๊ดดดดด ไม่ทราบดังมาจากแร็คหรือปล่าว บางครั้งดัง บางครั้งไม่ดัง

อาการเดียวกับผมเลยครับ คือล้อหน้าซ้ายยื่นออกมามากกว่าข้างขวาประมาณ 0.5 นิ้ว แต่ของผมด้านหลังข้างขวาดันยื่นมากกว่าข้างซ้ายด้วย :cry: ตั้ง 0 แล้วก็ไม่หาย แต่ขับแล้วมันไม่เป๋ไปเป๋มา
ก้อเลยปล่อยไปครับ:burn: :burn:

ปล.เพิ่งสังเกตเห็นตอนเปลี่ยนเป็นล้อ 18 ครับ

แก้มผมใช้แก้มไฟเบอร์อยู่น่ะครับ ตอนแรกก็สงสัยเคสนี้อยู่เหมือนกัน แต่ดูแล้วไม่น่าใช่ แต่ยังไงจะลองไปเช็ค ตรวจสอบดูอีกที ขอบคุณครับ
แต่ วันเสาร์จะลองเอาไป 0 ดูก่อนครับ เผื่อต้องปรับมุมแคมเบอร์อย่างที่เพื่อนข้างบนบอก

พี่เหวก เสาร์นี้เอามันมาโชว์หน่อยเด๊ะ

ได้ๆ :sweat:

รถผมกับน้องชายก็เป็นเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้หรือปล่าว ไอ้ที่ดังเวลาเลี้ยว ไม่ทราบว่าเวลาจอดรถแล้วหักเลี้ยวซ้ายสุดมันดังหรือปล่าว หรือเป็นเฉพาะตอนรถเคลื่อนที่เท่านั้นครับ สงสัยจัง รถผมมันก็มีอาการแบบนี้เหมือนกัน แต่มีเสียง จี๊ดดดดด ไม่ทราบดังมาจากแร็คหรือปล่าว บางครั้งดัง บางครั้งไม่ดัง

ทั้งวิ่ง ทั้งจอด ครับ เป็นเหมือนกันหมดเลย มันดังแบบเหล็กมันขัดตัวน่ะครับ ดังแบบว่ากลัวแร็คจะหักเลย แก็ก แก็ก ... เสียวมาก ลองขยับ เขย่าแร็ค ก็ไม่เห็นว่ามันหลวม

อาการเดียวกับผมเลยครับ คือล้อหน้าซ้ายยื่นออกมามากกว่าข้างขวาประมาณ 0.5 นิ้ว แต่ของผมด้านหลังข้างขวาดันยื่นมากกว่าข้างซ้ายด้วย :cry: ตั้ง 0 แล้วก็ไม่หาย แต่ขับแล้วมันไม่เป๋ไปเป๋มา
ก้อเลยปล่อยไปครับ:burn: :burn:

ปล.เพิ่งสังเกตเห็นตอนเปลี่ยนเป็นล้อ 18 ครับ

ล้อหลังผมดูแล้ว โอเคเท่ากันครับ แต่ก็ขับได้ปกติเหมือนกัน ไม่มีเป๋..
ตอนแรกเลยที่ใส่ล้อ 18 มันติดเพราะออฟไม่พอก็ต้องรองสเปเซอร์ พอรองแล้วเลี้ยวซ้ายสุดมันก็ดังอย่างที่บอก ก็ยังไม่เอะใจเพราะอาการรถมันปกติ จนล่าสุดอย่างที่บอกเห็นว่าล้อด้านซ้ายที่มันยื่นออกมามากกว่าด้านขวา จึงนำเหตุการณ์มาผูกกัน ก็เลยคิดว่ามันน่าจะเกี่ยวกันน่ะครับ วันเสาร์จะลองเอาเข้าไปตั้ง 0 ดูก่อนเป็นเคสที่ง่ายสุดใช้ตังค์น้อยสุด ถ้าไม่ได้ หรือ เป็นยังไงจะมาบอกครับ :sweat:

ลองไป cock pit มา 1 ที่ กับ อู่ซ่อมช่วงล่าง คำตอบที่ได้มาเหมือนกันคือ ทำไม่ได้ครับ :sweat: เค้าบอกว่ารถบางรุ่นบางคันก็เป็นแบบนี้ ก็ยัง งง งง กับคำตอบอยู่ :verrckt:
ช่างบอกว่าบางคันยังป้ายแดงอยู่เลยถ้าใส่ล้อที่ยื่นจากตัวรถมาก็จะเห็นว่าไม่เท่ากัน แต่ถ้าล้ออยู่ในซุ้มล้อจะไม่มีใครสังเกตเห็น

สรุปก็คือ ไม่ได้ทำอะไรเลย :frown: .... ตั้ง 0 ก็ไม่ได้ทำเพราะช่างบอกว่าไม่ได้ช่วยแก้อาการอะไร ถ้ายังขับได้ตรงๆไม่มีเป๋ ไม่มีเอียง ยางไม่กินขอบก็ไม่จำเป็น เง้อ...

ล้อหน้าใส่ spaser ป่าวครับ ถ้าใส่ก็ลองไปทำให้มันลดลงให้เท่าอีกข้าง อาจช่วยได้ ของผมนี่เป็นล้อหลัง ซ้ายขวาออกไม่เท่ากัน

รถผมก็ยื่นไม่เท่ากันคับ ว่าจะรองสเปเซอร์1ข้าง เพราะมันดูไม่ดี

ล้อหน้าใส่ spaser ป่าวครับ ถ้าใส่ก็ลองไปทำให้มันลดลงให้เท่าอีกข้าง อาจช่วยได้ ของผมนี่เป็นล้อหลัง ซ้ายขวาออกไม่เท่ากัน

ใส่อยู่ครับ 15 มม.ทั้ง 2 ข้าง คงลดลงไม่ได้มากกว่านี้แล้วเพราะ
1. ขอบล้อด้านในมันจะเบียดกับแกนโช้ค
2. ถ้ารอง 10 มม. ต้องใช้สเปเซอร์แบบที่ไม่มีน็อตฝัง ดังนั้นต้องเปลี่ยนน๊อตที่ดุมให้เป็นแบบยาวทั้งหมด ซึ่งมีคนเคยเจอมาว่าใช้น็อตยาวแล้วมีปัญหาคือตัวน็อตมันขาดง่ายน่ะครับ

ตอนนี้ก็ปล่อยไปอย่างนี้ก่อน และว่าจะลองเปลี่ยนไปใส่ขอบ 17 แก้ขัดไปก่อนครับ :sweat:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม