จ๊อยหัวโช๊คดังครับ เปลี่ยนจ๊อยมือ2หรือซ่อมลูกปืนดีครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Expressway
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Expressway

Member
Register
เข้าร่วม
5 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เป็นโช๊คHksอ่ะครับ แต่ไม่รู้จ๊อยของไรสีขาวๆ ตอนนี้วิ่งแล้วเสียงดังกุกๆกักๆมากเลยครับ
มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ถ้ามีร้านที่ทำดีๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ คาดว่าลูกปืนจ๊อยคงจะไปแลวล่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับผม

กำ.....ไม่มีคนตอบเลย

อยากรู้ด้วยครับเป็นเหมือนกัน เปลี่ยนจ๊อย มา 2 คู่ และ ไม่จบ

เปลี่ยนลูกปืนเอาก็ได้ครับแถวๆวรจักเขามีขายถ้าจำไม่ผิดเขาเรียกลูกปืนตาเหลือกเอาขนาดของเราไปเทียบก็ได้แต่ถ้าขนาดไม่เท่ากันก็สามารถไปโรงกลึงทำปลอกลูกปืนใหม่ก็ได้ครับรับรองแน่นตึ๊บ
ราคาลูกปืนประมาณ 400-500 ต่อคู่ครับ

อ่าครับ แล้วของพี่ทำที่ร้านไหนอ่ะครับหรือร้านโช๊คทั่วไปก็รับทำ แล้วเราต้องขยายขนาดลูกปืนให้ใหญ่กว่าเบ้าเดิมมั้ยครับ เพื่อที่ว่ามันจะได้แน่นขึ้นอ่ะครับ แล้วใช้ลูกปืนยี่ห้อไรดีครับ

จอยส์ เห่อๆๆๆๆ

เป็นปัญหากับ โช๊ค hks มากมาย

โช๊คทำมาดี แต่ หัวจอยส์ ทำมาลูกปืนเล็กกว่าชาวบ้านเค้าทั้งหมด

อยู่ในถนนบ้านเราไม่เป็นไร มาเจอทางเกวียนบ้านเรา ชิบหายวายวอดหมด

สามารถเปลี่ยนได้โดยซื้อลุกปืนตาเหลือกมาเทียบ แต่มันไม่มีทางพอดีหรอก

เพราะจอยส์หัวโช๊ค เป็นพวกจอยส์พิเศษ แถม เป็นลุกปืนโมเดลเก่า

จอยส์ที่มีขายทั่วๆไปนี้ เป็นโมเดลใหม่ ขนาดเสื้อ ลูกปืน จะเล็กกว่าเดิมหมด

หาเทียบยากมาก ถึงมากๆ

ลองถอดโช๊คมาดูก่อน ว่ามันหลวมจริงๆหรือป่าว ส่วนมากถอดจาก hks เนี่ยถ้าเสียงดัง ไปใส่โช๊คยี่ห้ออื่นยังไม่ดังเลย มันต้องการจอยส์แบบแน่นๆถึงโคตรจะแน่น

ซื้อใหม่มี ort เอามาขาย คู่ละ 3500 มั๊งพร้อมอัดเค้า เพลทเดิม

ถ้าซ่อมก็ลองส่ง ไฮ้เซอร์วิส ข้างละ 800 บาท

แต่ของผมโดนมาแล้วส่งไปให้เค้าซ่อม เค้าบอกไม่หลวม แต่ใส่โช๊ค hks แล้วดังหง่ะ แบบว่าไม่หลวมแบบโยกได้ คลอนได้เนี่ย เค้าไม่ยอมซ่อมให้

สุดท้ายผมไปเอาจอยส์ยี่ห้ออื่นมาใส่ เสียงจึงเงียบไป แต่ก็ยังหา อีกข้างนึงไว้สำรอง หายากซะจริงๆ 5 5 5

เคยโทรไปถามที่ Hks Thailand ครับ เค้าบอกว่าตั้งใจทำให้ลูกปืนเล็กเพื่อที่เราจะได้กลับไปตรวจเช็คอย่างสม่ำเสมอ(ความจริงแม่งอยากให้เราเสียตังเยอะๆนั่นเอง) ราคาค่าเปลี่ยนจ๊อยข้างละ3500บาท 1คู่7000บาท แพงโคตร

อยู่แถวไหนหล่ะครับ

จะลองเอาจอยส์ผมไปใส่ไม๊หล่ะ

แน่น ไม่มีคลอน ใส่โช๊คยี่ห้ออื่นไม่ดัง ยกเว้น โช๊คติดรถผม งงไม๊

พอดีโช๊ค รถผมเป็น mono tube วาวล์จะทำงานเร็วและรุนแรงกว่า โช๊คปรกติ

มันเลยดัง ถ้าคุณเป็น hks ตัวใหม่ ที่เป็นวาวล์เดี่ยว ก็เรียบร้อยหมดสิทธิ์เหมือนผม

แต่ถ้าเป็น hks รุ่นเก่า สบาย

ผมอยู่สำโรงอ่ะครับพี่ ของผมเป็นรุ่นHyper Damperอ่ะคับ ไม่รู้ว่าเป็นแบบไหนเหมือนกันสังเกตตรงไหนเหรอครับ

ต้องดูในแคตตาลอค เข้าเวป hks japan ก็ได้ครับ

ว่าแต่ เคยถอดออกมาดูอ่ะยัง ว่าหลวมจริง หรือดัง กระบอก

เจอหลายคนแล้วนะบอกจอยส์ดัง แต่พอถอดมาดูจริงๆ เสียงกระบอกลั่น ปั่กๆๆ เลย

โดยเฉพาะหน้า up side down อาการประจำ

เด๋วเสาร์นี้ลองถอดดูครับแล้วจะแจ้งความคืบหน้าอีกที ขอบคุณมากที่ให้คำแนะนำครับ

เปลี่ยนลูกปืนเอาก็ได้ครับแถวๆวรจักเขามีขายถ้าจำไม่ผิดเขาเรียกลูกปืนตาเหลือกเอาขนาดของเราไปเทียบก็ได้แต่ถ้าขนาดไม่เท่ากันก็สามารถไปโรงกลึงทำปลอกลูกปืนใหม่ก็ได้ครับรับรองแน่นตึ๊บ
ราคาลูกปืนประมาณ 400-500 ต่อคู่ครับ
เป็นข้อมูลที่ดีเลยครับ เพราะ ผมเกือบเสียรู้ช่างห่วยๆ แล้ว มานบอกว่า ค่าทำลูกปืนอยู่ที่ คู่ละ2500-3000 เกือบไปแล้วววว

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม