Template errors

• Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)
  • Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)

ถามผู้รู้ครับ rb20det เหมือนเครื่องมัน แบ็ก ปุปุปุปุ ตลอด เกิดจากสาเหตุใดครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31714
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31714

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
11 ธ.ค. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เคยอ่านเจอแว้บๆคับอาการนี้ ขอบคุนครับ

ผมก็ไม่รู้มากอะนะครับว่ามันเกิดจากอะไร ของผมก็เป็น แต่เป็นตอนลากเกียร์ 2,3 ช่วงลากรอบสูงแล้วปล่อยให้เสียงเครื่องมันคราง แล้วแตะคันเร่งไป 1ที มันจะ BACK 1-2 ทีอยู่ที่เราแตะคันเร่งนะ บางทีก็ดังมาก บางทีก็ก็ดัง ค่อย เคยถามพี่ อู๊ด ลาซาล 36 เค้าบอกว่าเป็นนิสัยของเครื่อง มัน ผมก็เลยไม่ใส่ใจ ?ครับ สนุกดีด้วยชอบๆๆๆๆ

เป็นเหมือนกันครับ อยากรู้ด้วยครับว่าเกิดจากอะไร ??

ตอนแรกผมก็นึก ว่าเป็นที่ front pipe มันเล็ก (ติดกับเครื่องมาจากโรงงานญี่ปุ่น) ผมก็เลยไปซื้อ front pipe เซียงกง (ติดเครื่อง แต่งมาจากญี่ปุ่น) กว้างประมาณ 3" ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับเลยปล่อยมันไปไม่สนใจและ

สงสัยด้วยคนครับ. จะเป็นตอนวิ่งเกียร์ต่ำแล้วถอนคันเร่ง ยิ่งถ้าวิ่งลงจากสะพานสูงๆแล้วปล่อยไหล จะยิ่งแรง ดังปั้บๆๆๆๆๆ
อีกอย่างคือ ของผมมันชอบระเบิดตอนสับเกียร์ครับ อาการนี้เป็นเฉพาะช่วงสับเกียร์3ไป4 กะ4ไป5

12v ก็เป็นคับ ...

เวลาลากรอบเครื่องสูงๆ หรือเบิ้ลเครื่องกับที่ ที่รอบสูงๆอ่ะครับ ...

แว๊ดดดดด .... พอปล่อยคันเร่งปั๊บ ... ปุ ปุ ปุ ปุ ที่ท่ออ่า ... โหดดี อิอิอิ...

ปล. รถผมแก๊สอ่า ...

มันคงเป็นนิสัยของเครืองอะครับ ชอบๆๆๆ
เสียงก็เพราะ ยังมีลูกเล่นอีก RB มันดีอย่างนี้เอง

ก็คงเป็นที่รอบสูงๆ น้ำมันมันจ่ายมาก มันก็ส่วนผสมผิดพลาด กันได้นะผมว่า

แล้วเครื่องจะมีปัญหาไหมครับ ถ้าปล่อยไว้ ?

แล้วเครื่องจะมีปัญหาไหมครับ ถ้าปล่อยไว้ ?

ไม่น่าจะมีนะครับ เพราะว่าก่อนผมไปโมรอม up น้ำมัน+ไฟ ก็เป็น พอทำรอมมาก็ยังเป็น

เมื่อก่อนเป็นเยอะ ออกเป็นไฟแลบออกมาเลยคับ
เพื่อนขับตามหลังบอกสวยดี ไฟออกสีม่วงๆอมชมพู
เป็นตอนซัดยาวๆ วิ่งต่างจังหวัด
จังหวะถอนคันเร่ง
ของผมเป็นAuto นะคับ โบ25ลูกเดียว นอกนั้นเดิมๆ
ไม่รู้ว่ามันจ่ายน้ำมันหนารึป่าว
แต่ตอนนั้นเติมแต่ 95 ออกเสียงดังดี
แต่ตอนนี้เติมเบนซิน 91 ออกน้อนลงมากครับ แต่ก็ยังbackออกอยู่
เป็นเพราะออกเทนน้ำมันด้วยป่าวก็ไม่รู้

เครื่องที่ใช้ แอร์โฟล์ น่าจะเป็นแบบนี้ทุกตัว ตอนกดคันเร่งเต็มอากาศไหลผ่านแอร์โฟเต็มที่ กล่องสั่งจ่ายน้ำมันเต็มที่ พอยกคันเร่งลิ้นปีกผีเสื้อปิดอากาศเข้าไม่พอแต่กล่องสั่งจ่ายน้ำมันไปแล้วทำให้ส่วนผสมหนา+กับลดองศาไฟจุดระเบิดไม่ทัน เลยระเบิดให้มันไปเลย

การระเบิดออกท่อไอเสีย ส่วนหนึ่งเกิดจากส่วนผสมที่หนาเกินไปโดยเฉพาะตอนเหยียบคันเร่งสุด หรือมาก พอถอนคันเร่งลิ้นปีกผีเสื้อปิดทำให้ส่วนผสมหนาผลที่ได้ก็คือ สันดาปไม่หมดและยังคงมีเชื้อเพลิงส่วนที่เผาไหม้ไม่หมดถูกคายออกจากลิ้นไอเสีย สุดท้ายส่วนผสมที่เหลือนี้ล่ะครับที่ไปเผาไหม้ต่ออีกที่ท่อไอเสียเพราะว่าความร้อนที่สะสมที่ท่อไอเสียบวกกับส่วนส่วนของเชื้อเพลิงที่เจือจางจนสามารถติดไฟและระเบิดเองต่อไปได้ มันจึงเป็นเหตุผลหลักที่ว่าทำไมเวลาถอนคันเร่งแล้วมักได้ยินเสียง ปุปุ ปังปัง ต้นเหตุของอาการเหล่านี้อาจเกิดจากสิ่งต่อไปนี้
1. O2 เสียหรือเริ่มเสื่อม (อาการนี้รอบเดินเบาจะสวิงด้วยแต่คนละเคสกับACC VALVE สกปรกนะ ที่มันสวิงก็เพราะO2 อ่านว่าเชื้อเพลิงหนาตลอดเวลามันเสียหรือเครื่องกินน้ำมันมากเวลามันเริ่มเสื่อม O2 มันจะสั่งไปที่กล่องให้จ่ายน้ำมันมากขึ้นในขณะที่แอร์โฟล และ เซ็นเชอร์ลิ้นปีกผีเสื้อมันส่งสัญญาณไปให้กล่องจ่ายน้ำมันน้อยลง เวลาเดินเบารอบจึงสวิงแต่ไม่มากไม่เหมือนกับ Acc valve สกปรก เคสนี้รอบจะสวิงมากกว่า)
2. เซ็นเชอร์ลิ้นปีกผีเสื้อเสีย จะจ่ายน้ำมันหนาตลอด
3. องศาการจุดระเบิดไม่ถูกต้อง (ไฟแก่-อ่อน)
4. อ๊อกเทนไม่ได้
5. บ่าวาล์วทรุดหรือปิดไม่สนิท (กรณีที่ใช้แก้สแล้วบังมีเสียง ปุปุ อาจเกิดจากบ่าวาล์วหรือไม่ก็อ๊อกเทน
6. หัวเทียน(ใช้เบอร์ไม่เหมาะสม (ร้อน-เย็น))

ทั้งหมดนี้สำหรับใช้ประกอบการพิจารณษครับใครเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวไหนไปแล้วก็ลองพิจาณาตามหัวข้อเบื้องต้นในลำดับต่อไปข้อมูลนี้อาจไม่ถูกต้องนักแต่มันเป็นส่วนหนึ่งของประส่วนการณ์ครับ

การระเบิดออกท่อไอเสีย ส่วนหนึ่งเกิดจากส่วนผสมที่หนาเกินไปโดยเฉพาะตอนเหยียบคันเร่งสุด หรือมาก พอถอนคันเร่งลิ้นปีกผีเสื้อปิดทำให้ส่วนผสมหนาผลที่ได้ก็คือ สันดาปไม่หมดและยังคงมีเชื้อเพลิงส่วนที่เผาไหม้ไม่หมดถูกคายออกจากลิ้นไอเสีย สุดท้ายส่วนผสมที่เหลือนี้ล่ะครับที่ไปเผาไหม้ต่ออีกที่ท่อไอเสียเพราะว่าความร้อนที่สะสมที่ท่อไอเสียบวกกับส่วนส่วนของเชื้อเพลิงที่เจือจางจนสามารถติดไฟและระเบิดเองต่อไปได้ มันจึงเป็นเหตุผลหลักที่ว่าทำไมเวลาถอนคันเร่งแล้วมักได้ยินเสียง ปุปุ ปังปัง ต้นเหตุของอาการเหล่านี้อาจเกิดจากสิ่งต่อไปนี้
1. O2 เสียหรือเริ่มเสื่อม (อาการนี้รอบเดินเบาจะสวิงด้วยแต่คนละเคสกับACC VALVE สกปรกนะ ที่มันสวิงก็เพราะO2 อ่านว่าเชื้อเพลิงหนาตลอดเวลามันเสียหรือเครื่องกินน้ำมันมากเวลามันเริ่มเสื่อม O2 มันจะสั่งไปที่กล่องให้จ่ายน้ำมันมากขึ้นในขณะที่แอร์โฟล และ เซ็นเชอร์ลิ้นปีกผีเสื้อมันส่งสัญญาณไปให้กล่องจ่ายน้ำมันน้อยลง เวลาเดินเบารอบจึงสวิงแต่ไม่มากไม่เหมือนกับ Acc valve สกปรก เคสนี้รอบจะสวิงมากกว่า)
2. เซ็นเชอร์ลิ้นปีกผีเสื้อเสีย จะจ่ายน้ำมันหนาตลอด
3. องศาการจุดระเบิดไม่ถูกต้อง (ไฟแก่-อ่อน)
4. อ๊อกเทนไม่ได้
5. บ่าวาล์วทรุดหรือปิดไม่สนิท (กรณีที่ใช้แก้สแล้วบังมีเสียง ปุปุ อาจเกิดจากบ่าวาล์วหรือไม่ก็อ๊อกเทน
6. หัวเทียน(ใช้เบอร์ไม่เหมาะสม (ร้อน-เย็น))

ทั้งหมดนี้สำหรับใช้ประกอบการพิจารณษครับใครเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวไหนไปแล้วก็ลองพิจาณาตามหัวข้อเบื้องต้นในลำดับต่อไปข้อมูลนี้อาจไม่ถูกต้องนักแต่มันเป็นส่วนหนึ่งของประส่วนการณ์ครับ
เป็นความรู้ครับจะลองดูครับว่ามันเสียตรงไหนบ้าง ขอบคุณครับ

ผมก็เป็นrb20det อิอิ รวมพล แบ็ก ปุปุปุปุ :coolly-0046:

เป็นเหมือนกันครับ แสดงว่ารถผมก็ปกติ อิอิ

ของป๋มก็เป็นนะ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม ตอนวางเครื่องเสดใหม่ๆไม่เป็น แต่พอเอากล่องโมรอม พี่เก๋มายัดเข้าไป ปุ้ง ปังตลอด แต่ก็ ชอบนะ เท่ดี

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม