มีใครแนะนำ D.i.y ทำสีแมกซ์มั้ยคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31233
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31233

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
22 มิถุนายน 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ว่างๆ อยากลองทำสีแม๊กซ์เล่นๆ ดูอ่ะคับ
ควรเริ่มยังไงดี
ต้องขัดสีเดิมรึป่าว
แล้วตรงขอบโครมเมี่ยมเนี่ยะ ทำยังไงกะมันได้บ้างคับ
ถ้าใครพอจะมีเทคนิคอะไร รบกวนด้วยนะคับ

:augenrollen: :augenrollen: :augenrollen:

อยากรู้เหมือนกันครับ

ใช้สี ยี่ห้อ ไพแลค ก็จะดีคับ

ไปหากระทู้ ร้านซ่อมแมกซ์แล้วมาประยุกต์ใช้สิครับ

แต่ตรงส่วนเงา ถ้ามันแยกชิ้นผมก็ว่าควรถอดแยกชิ้นทำความสะอาดก่อนขัดสีนะครับ

ทำสีเรื่องหลัก ๆ ก็คงเป็น ความสะอาด กับความเรียบนั้นละครับ สีจะได้เนียนๆ

ไปหากระทู้ ร้านซ่อมแมกซ์แล้วมาประยุกต์ใช้สิครับ

แต่ตรงส่วนเงา ถ้ามันแยกชิ้นผมก็ว่าควรถอดแยกชิ้นทำความสะอาดก่อนขัดสีนะครับ

ทำสีเรื่องหลัก ๆ ก็คงเป็น ความสะอาด กับความเรียบนั้นละครับ สีจะได้เนียนๆ

ตรงขอบเงาๆ นี่เค้าขัดกันยังไงอ่ะคับ

ว่างๆ อยากลองทำสีแม๊กซ์เล่นๆ ดูอ่ะคับ
ควรเริ่มยังไงดี
ต้องขัดสีเดิมรึป่าว
แล้วตรงขอบโครมเมี่ยมเนี่ยะ ทำยังไงกะมันได้บ้างคับ
ถ้าใครพอจะมีเทคนิคอะไร รบกวนด้วยนะคับ

:augenrollen: :augenrollen: :augenrollen:
อ้าวแล้วไม่บอก นี่เพิ่งทำสีล้อซีวิคไป ไม่งั้นจะถ่ายขั้นตอนมาให้ชม แต่นี่ก็มั่วอีกแหละ ไม่รู้ชาวบ้่านเค้าทำไง

ที่ผมทำนะเจฟอุปกรณ์ที่ใช้ก็มี
1. เกียงขนาดเหมาะมือ
2. กระดาษทรายเบอร์ 100
3. สีโป๊ว
4. ผงซักฟอก
5. สีรองพื้นไพแลคสีเทา
6. สีดำเมทัลลิคไพแลค
7. แลคเกอร์ไพแลค

ขั้นตอนก็
1. ถอดล้อออกมา ใช้เกียงขูดสีเดิมออกก่อนเลย ขูดไปเรื่อยๆ เหนื่อยโคด เมื่อยโคด ใช้ด้านแบนมันขูดนะ ไม่ต้องใช้สันมันกรีด เดี๋ยวลึก
2. จากนั้นเอากระดาษทรายขัดเข้าไปจนมันด้านๆ เรียบๆ จนไม่มีรอยเกียงขูด
3. เอาไปล้างน้ำ แล้วลงผงซักฟอกซักที ไม่ต้องใส่เยอะนะ เดี๋ยวมันลื่น แล้วก็ล้างออกให้สะอาดเลย
4. เอาล้อไปเช็ดแล้วตากแดดให้แห้ง
5. จากนั้นพ่นสีรองพื้นซัก 2-3 รอบ ทิ้งช่วงไว้รอบละ 10 นาที พอพ่นครบแล้ว ทิ้งไว้กลางแดดซักครึ่งชั่วโมง หรือชั่วโมงก็ได้
6. จากนั้นพ่นสีซัก 2-3 รอบ ทิ้งช่วงระยะเวลาเหมือนเดิม จากนั้นรอมันแห้่งสนิทอีกเหมือนเดิม
7.จากพ่นแล็คเกอร์ พ่นไปเลย 3 รอบอย่างต่ำ ทิ้งช่วงระยะเวลาเหมือนเดิม จากนั้นรอมันแห้่งสนิทอีกเหมือนเดิม
8. เสร็จแย๊ว

อันนี้ผมไม่ขัดนะ เพราะอยากให้สีมันด้านๆ เหมือนล้อสปูน ถ้าอยากให้สีแม็กมันเงา ก็นี่เลย
พอแล็คเกอร์แห้งสนิทเอากระดาษทรายเบอร์ 1000 หรือ 1500 ขัดให้พื้นผิวที่พ่นแล็คเกอร์มันเรียบ จากนั้นเอาเครื่องปั่นลงยาขัดหยาบทีนึง แล้วลงยาขัดละเอียดอีกที รับรอง เงาว๊าบ

* แนะนำให้พ่นกลางแดด
* ที่ว่าถ้าล้อมีขอบเงา อันนี้ต้องยกล้อไปร้านละ ผมเคยเอาไปร้านทำประตูรั้วแถวบ้านอะ เค้าจะมีที่ขัดเงาประตูสแตนเลสอยู่ ไปให้เค้าปัดเงาให้ได้ ส่วนเราแค่เอากระดาษทรายขัดพวกขี้ตะกรันออกไปก่อนแค่นั้นพอ แล้วให้เค้าปัดเงาให้ เราก็ให้เค้าปัดเงาก่อน แล้วเราค่อยมาพ่นสี จะดีกว่านะ เดี๋ยวพ่นไปก่อนแล้วขัด เครื่องขัดเค้าทำล้อเราสีถลอกหมด
* มันก็ลงทุนประมาณ 1000 อะนะ ทั้ง 4 ล้อ ไปแพงค่าสีรองพื้น สีพ่น แลคเกอร์เนี่ยแหละ หลายกระป๋องอยู่ แต่เดี๋ยวนี้ที่เ้ค้ารับทำราคาเริ่มต้น 4 วงที่ 1600 เนี่ย ก็โอนะ ถ้ามีปัดเงาขอบซ่อมดุ้ง ก็เพิ่มราคากันไปต่อล้อ ล้อนึงเพิ่มไม่น่าเกิน 300 อะ

แท้งค์กิ้วนะแชมป์
แหร่มๆ
เด๋วโดนแน่ รอเส็ดงานบางแสนก่องเถอะ

ว่างๆ ก็เอารูปมาลงด้วยนะ
หมายถึงรูปแฟนอ่ะ.... อ่ะจึ๊ย :biggrin:

ผมใช้น้ำยาลอกสีลอกเลย ไม่เคยใช้เกียงขูดอ่ะ
ปล.แล้วสีโป๊ว ใช้ตอนไหนอ่ะ :smile:

ผมใช้น้ำยาลอกสีลอกเลย ไม่เคยใช้เกียงขูดอ่ะ
ปล.แล้วสีโป๊ว ใช้ตอนไหนอ่ะ :smile:
อ่อ ผมลืมไปเลยแฮะจ๊อด 555

สีโป๊วผมใช้โป๊วปิดรอยเบียดลึกๆ ที่ก้านแม็กอะ มันมีไม่เยอะเท่าไหร่ แต่รอยลึก ก็โป๊วแดงผสมตัวเร่งๆ เยอะๆ มันจะแห้งเร็ว แล้วก็รอสีโป๊วแห้ง แล้วก็กระดาษทรายลงเลย

จะใช้น้ำยาลอกสีก็ได้ สะดวกดีไม่เหนื่อยมากด้วย ตอนทำก็ใส่ถุงมือด้วยนะ แล้วก็ตอนล้างล้อก็ล้างหลายๆ น้ำหน่อย เพราะถ้าล้างคราบน้ำยาลอกสีออกไม่หมดเนี่ย ตอนพ่นไปสีมันจะย่นเลย คือสีมันจะไม่เกาะอะครับ

ความรู้อีกแล้วๆๆ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม