ท้ายสะบัด

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31866
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31866

Ceƒ@non
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
24 มิถุนายน 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถผมตอนนี้เวลารถวิ่งเร็วๆแล้วขึ้นคอสะพานท้ายมันสะบัดอะคับ
มันน่าจะเป็นที่บูชหรือป่าวคับ
แล้วถ้าเป็นมันจะเป็นตัวไหนคับ
ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ

อาจจะเป็นทั้งบูชท์แพท้ายและหรือโช๊คหลังนิ่มเกินก็ได้ครับ ต้องยกขึ้นแล้วตรวจดู..

ประมาณนั้นแหละ

แพเสีย ยกแพ อย่าซ่อม

โช๊คเสีย เปลี่ยนโช๊ค อย่าซ่อม

เป็นหนทางดีที่สุด

ปล. เช็คบูทตรงปลายโช๊คตัวล่างด้วย แตกก็เหวอๆเหมือนกัน

ลองดูสภาพยางด้วยนะครับ ต่อให้ถนนแห้งก็ตาม
เคยเจอมากะตัวเลยครับ อาการเดียวกันเลย มัวแต่ไปสนใจที่ช่วงล่าง
พอเหลือบมาดูยาง โอ้...พระเจ้าโล้นหมดเลย ไปเปลี่ยนยางก่อนดีกว่า ช่วงล่างเดี๋ยวค่อยทำ
พอเปลี่ยนยางแล้ว ก็อาการหายไปเลยครับ ไม่สะบัดอีกแล้ว แสดงว่ายางของผมมันหมดสภาพสุด ๆ แล้ว ช่วงล่างยังดีอยู่ ก็เลยจบง่ายกว่าที่คิดไว้ครับ
แชร์ประสบการ์ณของตัวเองครับ

บูชแพรท้ายน่าจะเน่าเเล้ว ครับ ถ้าเดิมๆไม่เคยทำอะไรกับ แพรท้ายเลย น่าจะเน่าไปเล้วประมาณ 75-80% ครับ

โช๊คซ่อมมารึเปล่าครับ
เพราะไม่มีร้านไหนที่ทำได้แบบความหนืดเท่ากันทั้ง4ต้นครับ ทำให้เวลาขึ้นคอสะพานจะรู้สึกเหวอๆเหมือนร่อนหน่ะครับ

ประกับแพท้าย ช่วยใด้มั้ยคับ
ของผมอาการเดียวกัน แต่ยังไม่ลองเปลี่ยนคับ

อาการท้ายสะบัดตอนลงคอสะพาน หรือเลี้ยวยาวๆ แล้วเจอถนนระดับไม่เสมอกัน

ปัญหาที่เจอมาเยอะสุดคือ โช๊คคู่หลังรั่วข้างนึงหรือทั้งคู่ แล้วก็บูชเต้าแพท้ายตัวใหญ่ครับ

แบบที่พี่แม็กว่ามาก็ถูกครับ บูชหูโช๊คแตกหรือขาดแล้ว ตอนรถโหย่งขึ้นหรือยวบลง มันจะทำให้โช๊คคลอนได้ อาการมันจะคล้ายๆ กับโช๊ครั่วครับ

ส่วนประกับแพท้าย มันช่วยได้ครับ แต่รถจะแข็งขึ้นเยอะเลย เลี้ยวมันส์แน่นอน แต่ไหนๆ ถ้าจะใส่ประกับแพท้ายแล้ว ถ้างบน้อยยังไม่อยากยกแพก็ซื้อบูชแพเปลี่ยนเลยก็ได้ครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณทุกคำตอบเลยนะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม