ถามเรื่องจานเบรค R32 Gtr

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ doubleaa
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

doubleaa

Register
เข้าร่วม
27 มิถุนายน 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ผมอยากทราบว่าเบรค R32 Gtr สามารถ ใส่กับจานเบรคที่มีขนาด กว้างสุดกี่ มิล ครับ พอดีผมกำลังมองหาจานเบรคใหม่ ที่กว้างกว่าเดิม มีท่านไหนเคยทำแบบไหนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

ผมอยากทราบว่าเบรค R32 Gtr สามารถ ใส่กับจานเบรคที่มีขนาด กว้างสุดกี่ มิล ครับ พอดีผมกำลังมองหาจานเบรคใหม่ ที่กว้างกว่าเดิม มีท่านไหนเคยทำแบบไหนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

ถ้า Spec เดิมๆมันก็คือ กว้าง 296 mm หนา 32 mm คับ ส่วนใส่ได้กว้างสุดเท่าไหร่ผมไม่แน่ใจแต่ที่แน่ จานของ R33 GT-R ใส่ได้คับ 324 mm x 30 mm แต่ต้องแปลงขาทำ Adapter ต่อขาใส่คับ

เรื่องขนาดจานที่ใส่ได้ต้องดูที่ปีกของ Caliper อะคับ ปีกตัวนี้จะรับรัศมีของจานอ่ะคับ ถ้าปีกโค้งมาก ก็ใส่จานไม่ได้ใหญ่ ถ้าโค้งกว้างๆ ก็สามารถรับจานขนาดใหญได้ :dribble:

ต้องขอบคุณมากนะครับที่กรุณาเข้ามาตอบ แล้วมีท่านไหนต้องการแนะนำผมเพิ่มเติมอีกก็ได้นะครับ ยินดีครับ

ก็ให้อยู่ในสเป็กของความหนาเท่านั้นละครับ ส่วนความกว้างเนี่ยคงต้องดูก่อนและทำขาอแด็ปเตอร์ ตามอีกที แต่ผมว่ามันจะไม่ค่อยแข็งแรงนะ

คาลิปเปอร์เล็ก แต่จานใหญ่ แบบนี้จะมีปัญหากินจานเบรคไม่เท่ากันมั้ยอะครับ เพราะหน้าตัดผ้าเบรคเท่าเดิม แต่หน้าสัมผัสจานเบรคมันกว้างขึ้น

คาลิปเปอร์เล็ก แต่จานใหญ่ แบบนี้จะมีปัญหากินจานเบรคไม่เท่ากันมั้ยอะครับ เพราะหน้าตัดผ้าเบรคเท่าเดิม แต่หน้าสัมผัสจานเบรคมันกว้างขึ้น

เออที่แชมป์พูดมามีเหตุผล คิดๆ แล้วมันก็น่าจะกินจานไม่เท่ากันจิง ๆ อะ :eeek:

แล้วพวกจานขยาย runstop อะ จาน2ชิ้น น่าเล่นไหมเห็นคู่1ไม่กี่พันเอง ถ้าชุด1 ก็หมื่นกว่า ๆ :augenrollen:

ไฟล์แนบ

74.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 348
    91.3 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 284
    61.8 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 309
    62.3 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 284
คนขวาน่าเล่นกว่านะ

ต้องดูที่หน้าของจานอ่ะคับ ส่วนมากจานใหญ่จิงๆ แตหน้าไม่ใหญ่ตาม จะเป็น hub กลางซะมากกว่า แต่ที่เจอหน้าใหญ่จิงๆ ต้องของพวกยุโรบอ่ะคับ ถ้าแปลงใส่ก็จะเห็นว่ากินไม่เต็ม

เอาง่ายๆถอดถ้าเบรคเรามาแล้วไปเทียบตามแนวกว้างของผ้าเบรคเลยก็ได้ ว่ากินหน้าจานเต็มป่าวว

ที่ผมเทียบมา จาน Brembo GT-R กินเกือบๆเต็มคับ แหว่งติ๊ดดดเดียว :smile:

เออที่แชมป์พูดมามีเหตุผล คิดๆ แล้วมันก็น่าจะกินจานไม่เท่ากันจิง ๆ อะ :eeek:

แล้วพวกจานขยาย runstop อะ จาน2ชิ้น น่าเล่นไหมเห็นคู่1ไม่กี่พันเอง ถ้าชุด1 ก็หมื่นกว่า ๆ :augenrollen:

อ่ะๆๆๆ พี่โด ยี่ห้อต้องห้าม เนื้อโลหะห่วย ไม่ทนความร้อนและอมความร้อนด้วย ลองเปิด rcweb ดูพี่คนด่าแหลก เอาไปใส่แล้วกดเบรคยาวๆๆ จานคดซะงั ้น :sweat:

ต้องดูที่หน้าของจานอ่ะคับ ส่วนมากจานใหญ่จิงๆ แตหน้าไม่ใหญ่ตาม จะเป็น hub กลางซะมากกว่า แต่ที่เจอหน้าใหญ่จิงๆ ต้องของพวกยุโรบอ่ะคับ ถ้าแปลงใส่ก็จะเห็นว่ากินไม่เต็ม

เอาง่ายๆถอดถ้าเบรคเรามาแล้วไปเทียบตามแนวกว้างของผ้าเบรคเลยก็ได้ ว่ากินหน้าจานเต็มป่าวว

ที่ผมเทียบมา จาน Brembo GT-R กินเกือบๆเต็มคับ แหว่งติ๊ดดดเดียว :smile:

อ่ะๆๆๆ พี่โด ยี่ห้อต้องห้าม เนื้อโลหะห่วย ไม่ทนความร้อนและอมความร้อนด้วย ลองเปิด rcweb ดูพี่คนด่าแหลก เอาไปใส่แล้วกดเบรคยาวๆๆ จานคดซะงั ้น :sweat:

ขอบคุณครับแป๊บ
เข้าใจเลยครับเห็นภาพ ส่วนใหญ่hubมันจะใหญ่ช่ายมะ :eeek:

โอ้ว.....ไม่กล้าสนใจแล้วถ้างั้น runstop :sweat:

ขอบคุณครับแป๊บ
เข้าใจเลยครับเห็นภาพ ส่วนใหญ่hubมันจะใหญ่ช่ายมะ :eeek:

โอ้ว.....ไม่กล้าสนใจแล้วถ้างั้น runstop :sweat:
แต่ผมสนนะ

(คนขวา ฮิๆๆๆๆ)

งั้นถามต่อแล้ว E/'/Spec ล่ะว่าไง ...
ดูท่าทางชื่อชั้นจะดีกว่าเยอะนะ :biggrin:

ไฟล์แนบ

47.2 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 174
งั้นถามต่อแล้ว E/'/Spec ล่ะว่าไง ...
ดูท่าทางชื่อชั้นจะดีกว่าเยอะนะ :biggrin:

จากที่ได้ยินมาก็ โอกันอ่ะคับ ทนได้ 900 c พวกที่เอา caliper ใหญ่ๆ มาใส่กับก็ไม่ว่าอะไรนะคับ แต่น้ำหนักอาจจะเยอะหน่อย

ส่วนตัวผมว่าหาจาน brembo มาใส่ดีกว่าถ้าตังเหลือๆ เด่วจะเอาของ gt-r มาแปลงใส่คับ :biggrin:

แล้วถ้าเบรค R32 Gtr ใส่กับจาน 330 ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

เห็นยุ่นเค้าชอบเอาไปใส่จาน 334 mm กันอ่ะคับ caliper r32 gt-r กะ r33 gt-s :byebye:

แต่ถ้า r32 gt-s ใส่จาน 324 ต้องลบขอบใน caliper ออกนิหน่อย

ขอบคุณอีครั้งครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม