รบกวนสอบถาม วิธีคำนวนอัตราทดเฟืองท้าย R32 Gts

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ BME
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

BME

Register
เข้าร่วม
31 พฤษภาคม 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ผมได้ซื้อแพ R32 Gts มาแต่ไม่ทราบอัตราทดว่าเท่าไรระบุมาเป็นเครื่อง NA มีตัวเลขอยู่ที่เฟืองท้ายแถวบน 38811 แถวล่าง 10M00 ที่ถ้าคิดเอง 38/811 = 0.0468 หรือ 4.6 ใช่หรือเปล่าครับและถามพลาสติกที่ยึดตัวถังใต้แผงจิ้งหรีดที่สายไมล์รอดออกมา ราคาประมาณเท่าไรแล้วมีชื่อเรียกว่าอะไร เบิกศูนย์อย่างเดียวหรือมีมือสองขายบ้างหรือเปล่าครับ ของผมมันหักที่ปลายทำให้ไม่มีปลอกประคองสายไมล์มันขัดๆเวลากดคันเร่งครับ หาสาเหตุอยู่นาน ขอบคุณครับ

คำนวน อัตราทด ต้องหมุนดูครับ ถ้าเเพลากลางหมุน 3.9 รอบเพลาข้างหมุน 1รอบ แสดงว่า 3.9 ถ้า เพลากลางหมุน 4รอบนิดๆ แสดงว่า 4.1 ถ้าเพลากลางหมุน 4.3รอบ แสดงว่า 4.3 ครับ เป็นวิธีที่ดูง่ายสุดๆ ดูเพลาข้าง หมุน1รอบ เพลากลางหมุนไปกี่รอบ ก็แสดงว่า ทดเท่านั้นครับ

ส่วนสายไมล์ เท่าที่ผมจำได้ รู้สึกว่าจะถอดไม่ได้นะ ต้องเปลี่ยนทั่งเส้น ของใหม่มีขาย เบิกได้เลยครับ มีทั้งแท้และเทียม ถ้าแก้ง่ายๆก็ตัดยางรองเท้า ยัดเอาครับ

โห เก้งเล่นตอบซะครบเซ็ต ตามที่เก้งบอกนะครับ ใช้ได้แน่นอน

แต่วิธีดูอัตราทดเฟืองท้ายอีกอย่าง จะลำบากนิดนึง เพราะถ้าตอนหมุนรูสึกไม่ชัวร์ระหว่าง 4.1 กับ 4.3
ก็ให้เปิดตูดเฟืองท้ายออกมาดูเลยครับ ที่เฟืองลูกใหญ่ตรงกลาง มันจะมีอยู่จุดนึงสลักเลขเอาไว้ เป็นอัตราส่วนนะครับ ซึ่งถ้าจับมันหารกัน จะได้ค่าของอัตราทดออกมานะ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณครับคิดว่าดูจากต้วเลขบนเฟืองท้ายก็ได้ แต่ไม่เข้าใจความหมายหรือว่าเป็น Part Nuber

จะให้ดีมาร์คจุดไว้ครับแล้วจะนับง่ายขึ้น

อ้อ...ดูงี้นี่เอง.......เพิ่งรู้นะนี่.....อืมๆๆ...

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม