ขอความรู้เรื่องลมยางครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ ammmodel
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ammmodel

Register
เข้าร่วม
16 ม.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ล้อหน้าผม 215/50/17 หลัง225/55/17 ควรเติมลมเท่าไหร่ดีครับตอนนี้เติมอยู่ 31ปอร์นครับบอกหน่อยนะครับ:biggrin: :verwirrt:

ปกติเวลาไปเปลี่ยนยางตามศูนย์

เค้าก็เติมให้ 32 นะคั๊บ

บางทีก็ 35 แล้วแต่

ถ้าเติมให้พอดี ยางก็จะเรียบพอดี หน้ายางกินเท่า ๆ กัน ประสิทธิภาพในการใช้งาน เต็มที่กว่า

แต่ถ้าเติมแข๋งไป หน้ายางสัมผัสถนนไม่เท่ากัน ตรงกลางนูน ดอกยางตรงกลางจะสึกเร็วกว่าข้าง ๆ แล้วรถก็จะแข๋ง กว่าปกติ แต่หลายคนบอกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า

แล้วถ้าเติมอ่อนไป หน้ายางสัมผัสถนนไม่เท่ากันเหมือนกัน คือ ด้านขอบยางจะสัมผัสมากกว่าตรงกลาง

เหมือนรถผมเมื่อก่อน ลมยางอ่อน รถจะอืด กินน้ำมัน แล้วเหมือนยางมันแบะ ๆ อะ

ขอบยางดอกยางหมดแระ แต่ตรงกลาง ๆ ดอกยังลึก ๆ อยู่เลย แล้วลมอ่อนเนี่ย เคยได้ยินมาว่า

ถ้าวิ่งนาน ๆ ยางจะร้อน มีสิทธิระเบิดได้

เพราะยางมันขยับเยอะ อ่อน แข็ง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เวลาวิ่ง

ยังไงรอผู้รู้อย่างอาจารย์แม็กซ์อีกทีละกัน

ของ ผม 35 หน้าหลัง ครับ

ของผม 215/45/17 4ล้อเลย เติมอยู่ 34 ปอนด์ ...

ลมไนโตร นะคับ น๊าน..นานนน .. จะเติมซักที ...

ขับจนลืมไปเลย ....

ผมล้อหน้า 215/45/17 เติมลม 35 หลัง 235/40/18 เติมลม 30

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผม
ยางหน้า 215/50/17 - เติม 34
ยางหลัง 225/50/17 - เติม 36

ไม่รู้เหมือนกัน ผมว่าเติมแข็งหน่อย มันวิ่งลื่นดีอะครับ ไม่ตื้อ ไม่ชอบหนืดๆ อ่ะ เพราะรถผมก็ไม่ได้แีรงอะไร ไม่ได้แถไปไหน เติมแข็งหน่อย ไม่ต้องหนึบไปไหน ก็คงไม่เป็นอะไรอะนะ

เติมยังกะขับหน้า.........

เคยเอารถขึ้นชั่งน้ำหนักกันบ้างริป่าวคับพี่น้อง

ผมเอาขึ้นชั่งที่ ม. น้ำหนักด้านหน้า ล้อละ 480kg ด้านหลัง ล้อละ 320kg โดยประมาณ

แสดงว่า ด้านหน้าหนักกว่าหลัง เราก็ต้องเติมลมยางให้ด้านหน้ามากกว่า เพื่อที่จะรับน้ำหนัก

ที่มากกว่า และในด้านหลัง ลมยางน้อยกว่า เพื่อการยึดเกาะถนนที่ดีกว่า ( จริงหรอนี่ ริกรูคิดไปเอง )

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม