สอบถามอัตราสิ้นเปลือง(น้ำมัน)ของ Rb 25 ครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ leocan
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

leocan

Register
เข้าร่วม
29 ก.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ผมใช้ A31 24 v เครื่องเดิมครับ
ตอนนี้อยากลง RB 25 DE หรือ RB 25 DET ก็ได้ครับ
อยากสอบถามครับ ว่า

สอบถามอัตราสิ้นเปลือง(น้ำมัน)ของ RB 25 DE หรือ RB 25 DET ครับ

ขอขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุด:

ผมใช้ A31 24 v เครื่องเดิมครับ
ตอนนี้อยากลง RB 25 DE หรือ RB 25 DET ก็ได้ครับ
อยากสอบถามครับ ว่า

สอบถามอัตราสิ้นเปลือง(น้ำมัน)ของ RB 25 DE หรือ RB 25 DET ครับ

ขอขอบคุณมากครับ

น่าจะอยู่ราว 8-9 โลลิตรครับ ถ้าวางใน cefiro วายริ่งครบๆ เครื่องสมบูรณืสำหรับ rb25 de

6 สูบ 2500 ซีซี ขับเคลื่อนล้อหลัง ต่อให้เกียร์ ธรรมดาด้วย

กินระดับ 6-7 โลในเมือง ผมไม่เห็นจะหนีจากนี้สักคัน

บางคันที่มา 9โลในเมืองเนี่ยส่วนมากที่เห็น ใส่เฟืองท้ายสูงเช่น 4.3 หรือ เส้นรอบวงล้อและยางเล็กกว่า ปรกติ ที่เฟืองไมล์ที่เกียร์ต้องการ เลยพาลให้นึกว่าประหยัด

• กระทู้ ผู้เขียน
แล้วถ้าเป็น เครื่อง J หละครับ จะมีอัตราสิ้นเปลืองที่น้อยกว่าไหมครับ เห็นบางคนบอกว่า 2jz Ge จะประหยัดที่สุด ไม่ทราบว่า จริงไหมครับ

งั้นรบกวนพวกพี่ๆ ช่วยเปรียบเทียบครับ ว่าลงตัวไหนจะดีที่สุดครับ Rb 25 De ,rb 25 Det, 1jz Ge, 1jz Gte, 2jz Ge, 2jz Gte ครับ

ผมใช้งานปกติขับอยู่ประมาณ 80-120 อะครับ
จะมีขับ 140-160 ก็เวลาออก ตจว อะครับ (จะมีเกิน 160 อยู่บ้างก็ไม่มากอะครับ (ป๊อดครับ อิอิ) )

คือตอนนี้เครื่องตัวเดิมนี่มันคงไม่ไหวแล้วครับ ส่วนเรื่องงบนั้น พอมีเก็บไว้อยู่บ้างครับ

แล้วถ้าเป็น เครื่อง J หละครับ จะมีอัตราสิ้นเปลืองที่น้อยกว่าไหมครับ เห็นบางคนบอกว่า 2jz Ge จะประหยัดที่สุด ไม่ทราบว่า จริงไหมครับ

งั้นรบกวนพวกพี่ๆ ช่วยเปรียบเทียบครับ ว่าลงตัวไหนจะดีที่สุดครับ Rb 25 De ,rb 25 Det, 1jz Ge, 1jz Gte, 2jz Ge, 2jz Gte ครับ

ผมใช้งานปกติขับอยู่ประมาณ 80-120 อะครับ
จะมีขับ 140-160 ก็เวลาออก ตจว อะครับ (จะมีเกิน 160 อยู่บ้างก็ไม่มากอะครับ (ป๊อดครับ อิอิ) )

คือตอนนี้เครื่องตัวเดิมนี่มันคงไม่ไหวแล้วครับ ส่วนเรื่องงบนั้น มีอยู่ครับ
2เจไม่โบ กินอยู่ที่ 8 โลลิตร ในเมืองคั๊บ นอกเมืองคงได้ซัก 10 หน่อย ๆ ไม่เกิน 11

จากที่อ่านแล้ว คุณคงไม่เน้นแรง คงเน้นขับสบายๆ+ประหยัด

ถ้าเน้นในเมืองเป็นหลัก ผมแนะนำแค่ 2500 ซีซีพอ ไม่ต้องถึง 3000 เครื่องใหญ่กินกว่าเยอะ ความเร็วแค่ 160 เครื่อง 2500 ก็ทำได้สบายๆครับ

เลือกเครื่องตามใจชอบเลย ระหว่าง 25de 1j-ge วิ่งพอกัน แต่ RBจะกินกว่านิดๆ

แต่ถ้าคุณเลือกจะใช้แก๊ซ ซีซีเยอะไม่เป็นปัญหาเลยครับ เล่น 2j-ge ไปเลย

แต่ถ้าใช้น้ำมันตลอดไม่เล่นแก๊ซ 2500 ซีซีพอแล้วครับ 3000 กินมาก

ขนาดคนรู้จักผมเค้าใช้ คราวเครื่อง 2jz-ge vvti รถแท้โรงงาน ไม่ใช่วางเครื่องเอง สายไฟครบแน่นอน ในเมืองยังไม่ถึง 7 โลลิตรเลยครับ 6 กว่าๆตลอด

ลองคิดถึงความเป็นไปได้สิครับ

เครื่อง 2500-3000 มันจะวิ่ง 8 -9 โลในเมืองเป็นไปไม่ได้เลย ยิ่งขับเคลื่อนล้อหลังจะกินกว่ารถขับเคลื่อนล้อหน้ามากๆ

ไม่เชื่อลองจับรถที่อบกว่าประหยัดๆมาลองจับ GPS ดูสิ ไมล์อ่อนทุกคัน

Rb25 ไม่มีโบ ตอนที่ไปซื้อมาวิ่งจากกทม.-โคราช ได้ประมาณ 11 โล/ลิตร ครับไมรู้ว่าไมล์อ่อนไปหรือเปล่า ล้อ 215/45/17 จากนั้นไม่เคยได้วิ่งทางไกลอีก ก็จับติดแก๊สเลยระบบดูดไม่มีแลมด้า 58 ลิตร เติมแก็สเต็มถังแค่หัวจ่ายตัดวิ่งได้ 450 กิโลสบาย ๆ แก็สยังไม่หมดเหลือนิดหน่อย ลองหลายถังแล้วได้จริง ๆครับ วิ่งทางไกลไปเชียงราย

เมื่อก่อนวาง 25 โบ Auto วิ่งได้ประมาณ 6กิโล-เกือบ6 โลลิตรวิ่งแถว มาบุญครอง และพระราม 1 ช่วงกลางวัน แต่กล่างคืนรถไม่มากเท่าไร ขับแบบค่อยๆไล่รอบเครื่องเอาแบบให้ประหยัดสุดๆ ประมาณ 4-5 ทุ่ม ได้ 7 กิโลลิตร ต่างจังหวัด กรุงเทพ-ภูเก็ต 10 กิโลลิตร ถ้าซัดเต็มที่เหลือ 4 โลลิตรเอง
เดี๋ยวนี้ วาง 1jโบ Auto ทุกอย่างที่กล่าวข้างต้นบวกอีกประมาณ 1 กิโลลิตร ประหยัดอีกนิดนึง ทั้งนี้ทั้งนั้นตัวแปรสำคัญมันอยู่ที่---เท้า---ของคนขับแต่ละคนนะครับ

ตอนนี้ผมใช้ 25 โบออโต้อยู่

ยางหลัง 255/45-17

ขับในเมือง รถติด ๆ แล้ว ถ้าถนนโล่งก็กดปรู๊ด ๆ

(ตอนวางใหม่ ๆ มันอยากลองไง ว่าวิ่งแค่ไหน)

ได้ประมาณ 5 - 6 โล/ลิตร (หมายถึง กดอย่างเดียวเลยนะ)

แต่ช่วงนี้ น้ำมันแพง ขับแบบประหยัด ค่อย ๆ ไล่รอบ ขับไม่เกิน สองพันรอบ

พอจะถึงไฟแดง ก็ปล่อยไหล ๆ ให้หยุดพอดี

ความเร็วไม่เกิน 100 ส่วนมาก 90

ได้ประมาณ 7.5 - 8 โล/ลิตร

แต่ถ้าวิ่งไกล ๆ ไปต่างจังหวัด เหยียบ ๆ 150- 160 ได้ประมาณ 6 โล/ลิตร

แต่ถ้าไม่รีบ ขับชิล ๆ เรื่อย ๆ ฟังเพลงเบา ๆ เปิดแอร์

วิ่งแค่ 90 ตลอด 100 บ้างบางที ไม่เกินนี้ อยากประหยัด

ได้ประมาณ 9 - 10 โล/ลิตร

แต่ทุกกรณี ถ้าวิ่งกลางคืน รู้สึกว่า จะประหยัดกว่าเยอะ สงสัย อากาศเย็น รถไม่ติด

ก็พอใจนะคั๊บ สำหรับ 6 สูบ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม