ท่ออากาศบนท่อไอดีอุดได้ไมฮะ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31788
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31788

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
18 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
1.ท่ออากาศบนท่อไอดีอุดได้ไมฮะ ที่วงกลมสีแดงไว้อ่ะครับ ถ้าอุดไปแล้วจะเกิดผลกระทบอาไรตามมาไม
2.แล้วท่อที่วงกลมสีน้ำเงินไว้ถ้าต่อวนเข้าหากันเองโดยทางซ้ายไม่ต่อเข้าไอดีทางขวาไม่ต่อเข้าเทอร์โบ
ทั้ง2อย่าง ถ้าทำแล้วจะมีผลกระทบอาไรบ้างครับ

ไฟล์แนบ

88.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 197

แล้วจะไปอุดมันทำไมละครับก็ของมันดีอยู่แล้วนี่นา:confused:

อย่าไปยุงกะมาน ให้มันเป็นอย่างนั้นน่ะดีแล้วคราบ

ตอบง่ายๆ อย่าไปยุ่งกะมานเลยครับ

ขอบคุณทุกๆๆท่านครับ

คือสอบถามช่างแล้ว ช่างก็บอกไม่ได้ว่ามันจะเกิดผลกระทบอาไรบ้าง แต่คืออยากทราบเหตุผลใครช่วยอธิบายทีครับ

อยากอุดเหมือนกันแต่ขี้เกียจทำสีฝาใหม่

ลองดูดิแชมป์ ได้เรื่องแล้วบอกด้วย...เหอเหอ

มันเป็นท่อไอน้ำมันเครื่องครับ

ถ้าจะอุดวงสีแดงที่อยู่บนท่อไอดีก็สามารถอุดได้ แต่ควรจะต่อสายยางจากฝาครอบวาล์ว(ที่วงสีน้ำเงิน) ไปลงที่ถังดักไอน้ำมันเครื่องครับ

ที่เค้าต่อไว้เป็น design ด้านเทคนิคนั่นคือเวลาเครื่องร้อนหรือวิ่งอัดมากๆ น้ำมันเครื่องบางส่วนจะมีโอกาสกลายเป็นไอ แต่จำนวนน้อย ถ้าไม่มีที่ระบายมันก็จะเกิด vapour pressure ภายใต้ฝาครอบวาล์ว เมื่อแรงดันไอ(vapour pressure)ถูกอั้นมากขึ้นเรื่อยๆก็จะสามารถทำให้รั่วออกตรงซีลฝาครอบวาล์วได้
ดังน้นเค้าจึงออกแบบให้มันระบายเข้าไปในท่อไอดีเพื่อเอาไปเผาไหม้ ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม และไม่ทำความสกปรกภายในห้องเครื่องครับ

มันเป็นท่อไอน้ำมันเครื่องครับ

ถ้าจะอุดวงสีแดงที่อยู่บนท่อไอดีก็สามารถอุดได้ แต่ควรจะต่อสายยางจากฝาครอบวาล์ว(ที่วงสีน้ำเงิน) ไปลงที่ถังดักไอน้ำมันเครื่องครับ

ที่เค้าต่อไว้เป็น design ด้านเทคนิคนั่นคือเวลาเครื่องร้อนหรือวิ่งอัดมากๆ น้ำมันเครื่องบางส่วนจะมีโอกาสกลายเป็นไอ แต่จำนวนน้อย ถ้าไม่มีที่ระบายมันก็จะเกิด vapour pressure ภายใต้ฝาครอบวาล์ว เมื่อแรงดันไอ(vapour pressure)ถูกอั้นมากขึ้นเรื่อยๆก็จะสามารถทำให้รั่วออกตรงซีลฝาครอบวาล์วได้
ดังน้นเค้าจึงออกแบบให้มันระบายเข้าไปในท่อไอดีเพื่อเอาไปเผาไหม้ ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม และไม่ทำความสกปรกภายในห้องเครื่องครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ความรู้ๆ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม